04 LABARAI

Labarai

Sannu, maraba don tuntuɓar samfuranmu!

ZABEN RUBUTU NA DUNIYA KO MURGEWA

RUBUTU NA DUNIYA KO MURGEWA?

Rolling shutter wata hanya ce ta ɗaukar hoto inda ake ɗaukar hoto mai tsayayye (a cikin kyamarar da ba ta dawwama) ko kowane firam ɗin bidiyo (a cikin kyamarar bidiyo) ba ta hanyar ɗaukar hoto gaba ɗaya a lokaci ɗaya ba, amma maimakon ta hanyar dubawa a fadin wurin da sauri, ko dai a tsaye ko a kwance.A takaice dai, ba duk sassan hoton wurin ba ne ake rubuta su a lokaci guda.(Ko da yake, yayin sake kunnawa, ana nuna dukkan hoton wurin a lokaci ɗaya, kamar yana wakiltar nan take a cikin lokaci.) Wannan yana haifar da ɓarna da ake iya faɗin abubuwan da ke tafiya da sauri ko walƙiya mai sauri.Wannan ya bambanta da "shutter na duniya" wanda aka kama dukkan firam ɗin a lokaci guda. "Rolling Shutter" na iya zama ko dai inji ko lantarki.Amfanin wannan hanyar shine cewa na'urar firikwensin hoto na iya ci gaba da tattara photons yayin aiwatar da siye, don haka haɓaka hankali sosai.Ana samunsa akan har yanzu dijital da kyamarar bidiyo ta amfani da firikwensin CMOS.Tasirin ya fi zama sananne lokacin da ke zana matsanancin yanayin motsi ko saurin walƙiya na haske.

Shutter Duniya

Yanayin rufewa na duniyaA cikin firikwensin hoto yana ba da damar duk pixels na firikwensin su fara fallasa su kuma daina fallasa lokaci guda don lokacin da aka tsara shirye-shirye a lokacin kowane hoto.Bayan ƙarshen lokacin fallasa, karatun bayanan pixel yana farawa kuma yana ci gaba a jere-jere har sai an karanta duk bayanan pixel.Wannan yana samar da hotuna marasa gurbatattu ba tare da jujjuyawa ko skewing ba.Ana amfani da firikwensin shutter na duniya don ɗaukar abubuwa masu motsi masu sauri.It za a iya kwatanta shi da na al'ada ruwan tabarau rufuwa a analog film kyamarori.Kamar iris a cikin idon ɗan adam suna kama da buɗewar ruwan tabarau kuma wataƙila shine abin da kuke tunani yayin tunanin rufewa..

Makullin shine buɗewa da sauri azaman walƙiya lokacin da aka saki kuma a rufe nan da nan a ƙarshen lokacin fallasa.Tsakanin buɗewa da rufewa, ɓangaren fim ɗin don ɗaukar hoton yana fallasa gaba ɗaya gaba ɗaya (bayyana duniya).

Kamar yadda aka nuna a cikin wannan adadi mai zuwa: a cikin yanayin rufewa na duniya kowane pixel a cikin firikwensin yana farawa kuma yana ƙarewa a lokaci ɗaya, don haka ana buƙatar adadin ƙwaƙwalwar ajiya mai yawa, za a iya adana duk hoton a cikin ƙwaƙwalwar ajiya bayan an gama fallasa kuma za'a iya karantawa. a hankali.Tsarin kera na'urar firikwensin yana da ɗan rikitarwa kuma farashin yana da ɗan tsada, amma fa'idar ita ce yana iya ɗaukar abubuwa masu saurin gudu ba tare da murdiya ba, kuma aikace-aikacen ya fi girma.

Ana amfani da kyamarori masu rufewa na duniya a aikace-aikace kamar bin diddigin ƙwallon ƙafa, sarrafa kansa na masana'antu, mutum-mutumi na sito, drones, Sa ido kan zirga-zirga, sanin karimcin, AR&VRda dai sauransu.

ZABEN RUBUTU NA DUNIYA KO MURGEWA

Rolling Shutter

Yanayin rufewaA cikin kamara tana fallasa pixels ɗin layuka ɗaya bayan ɗaya, tare da saiti na ɗan lokaci daga jere ɗaya zuwa na gaba.Da farko, jeri na sama na hoton yana fara tattara hasken ya ƙare.Sa'an nan jere na gaba ya fara tattara haske.Wannan yana haifar da jinkiri a cikin ƙarewa da lokacin farawa na tarin haske na layuka a jere.Jimlar lokacin tattara haske na kowane jere daidai yake. A cikin yanayin jujjuyawar, layukan jeri daban-daban suna fallasa a lokuta daban-daban yayin da 'kalaman' da ake karantawa ke mamaye firikwensin, kamar yadda aka nuna a cikin adadi mai zuwa: layin farko. fallasa farko, kuma bayan lokacin karantawa, layi na biyu ya fara fallasa, da sauransu.Don haka, kowane layi yana karantawa sannan kuma ana iya karanta layi na gaba.Na'urar firikwensin rufewa kowane ɗayan pixel yana buƙatar transistor guda biyu kawai don jigilar lantarki, don haka ƙarancin samar da zafi, ƙaramar amo.Idan aka kwatanta da firikwensin shutter na duniya, tsarin na'urar firikwensin shutter ya fi sauƙi kuma mai sauƙi, amma saboda kowane layi ba a fallasa shi a lokaci guda, don haka zai haifar da murdiya yayin ɗaukar abubuwan motsi masu sauri.

Kyamarar rufewagalibi ana amfani da shi don ɗaukar abubuwa masu tafiyar hawainiya kamar taraktocin noma, masu jigilar saurin gudu, da aikace-aikace masu zaman kansu kamar kiosks, na'urar sikanin lambar sirri, da sauransu.

ZABEN RUBUTU NA DUNIYA KO MURGEWA

YAYA ZAKA GUJI?

Idan gudun motsi bai yi girma ba, kuma haske ya bambanta a hankali, matsalar da aka tattauna a sama ba ta da tasiri ga hoton.Yawancin lokaci, yin amfani da firikwensin rufewa na duniya maimakon jujjuya firikwensin shutter shine hanya mafi mahimmanci da inganci a aikace-aikace masu sauri.Koyaya, a wasu aikace-aikace masu tsada ko amo, ko kuma idan mai amfani ya yi amfani da firikwensin shutter don wani dalili, za su iya amfani da filasha don rage tasirin.Akwai abubuwa da yawa da ake buƙatar sani yayin amfani da fasalin filasha daidaitawa tare da firikwensin shutter mai birgima: Ba a duk lokacin da ake fitowa da siginar bugun jini ba, idan lokacin bayyanarwa ya yi guntu kuma lokacin karantawa ya yi tsayi sosai, duk layin ba su da fa'ida, babu fitowar siginar bugun jini, kuma bugun ba ya walƙiya. Lokacin da lokacin walƙiya ya fi guntu fiye da lokacin bayyanarwa Lokacin da lokacin fitowar siginar strobe ya yi guntu (matakin μs), wasu ayyukan strobe ba za su iya biyan buƙatun sauyawa mai sauri ba, don haka bugun jini ba zai iya kama siginar bugun jini ba.


Lokacin aikawa: Nuwamba-20-2022